Pháp luật & Đời sống

Giải đáp thắc mắc liên quan quy định thời gian giữa 2 lần nhập cảnh

21.06.2016 02:48 2432

* Hỏi: Tôi thuộc diện được miễn thị thực khi nhập cảnh Việt Nam, nhưng được biết theo quy định thời gian giữa 2 lần nhập cảnh tối thiểu phải là 30 ngày. Vậy xin hỏi nếu chúng tôi nhập cảnh vào Việt Nam, sau đó vài ngày đưa người thân sang Thái Lan du lịch 1 tuần, vậy chúng tôi có được nhập cảnh vào Việt Nam không? Vì giữa 2 lần nhập cảnh chưa được 30 ngày, trong trường hợp này thì chúng tôi phải làm sao để được nhập cảnh vào Việt Nam?
Giải đáp thắc mắc liên quan quy định thời gian giữa 2 lần nhập cảnh
Giải đáp thắc mắc liên quan quy định thời gian giữa 2 lần nhập cảnh

* Trả lời:

Theo quy định tại khoản 1 Điều 20 Luật nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh, cư trú của người nước ngoài tại Việt Nam số 47/2014/QH2013 ngày 16/06/2014 thì người nước ngoài được nhập cảnh khi có đủ các điều kiện sau đây:

+ Hộ chiếu hoặc giấy tờ có giá trị đi lại quốc tế và thị thực: Người nước ngoài nhập cảnh theo diện đơn phương miễn thị thực thì hộ chiếu phải còn thời hạn sử dụng ít nhất 06 tháng và phải cách thời điểm xuất cảnh Việt Nam lần trước ít nhất 30 ngày;

+ Không thuộc trường hợp chưa cho nhập cảnh. 

Như vậy, nếu bạn là người nước ngoài thuộc một trong các quốc gia được phép nhập cảnh vào Việt Nam theo diện đơn phương miễn thị thực thì sau thời điểm xuất cảnh Việt Nam lần trước, phải cách ít nhất là 30 ngày bạn mới có thể nhập cảnh trở lại Việt Nam.

Trong trường hợp bạn nhập cảnh vào Việt Nam, sau đó vài ngày bạn đưa người thân sang Thái Lan du lịch 1 tuần rồi lại trở lại Việt Nam thì không thể sử dụng quyền miễn thị thực để nhập cảnh trở lại Việt Nam được. Nếu muốn sử dụng quyền miễn thị thực thì bạn phải chờ ít nhất 30 ngày kể từ ngày xuất cảnh khỏi Việt Nam. Nếu bạn không thể chờ quá 30 ngày và muốn nhập cảnh vào Việt Nam ngay thì bạn phải trả mức phí là 5 USD để được cấp thị thực trong trường hợp người nước ngoài vào Việt Nam theo diện đơn phương miễn thị thực, sau đó xuất cảnh và nhập cảnh trở lại Việt Nam trong thời gian chưa quá 30 ngày (mức phí này được tính theo Biểu mức thu lệ phí ban hành kèm theo Thông tư số 157/2015/TT-BTC quy định chế độ thu, nộp và quản lý sử dụng lệ phí cấp hộ chiếu, visa thị thực, giấy tờ về nhập cảnh, xuất cảnh, quá cảnh và cư trú tại Việt Nam).

Công ty Luật TNHH Bảo Chính 
Phòng 308, Tòa nhà số 8 Láng Hạ, 
phường Thành Công, quận Ba Đình, Hà Nội

Nguồn : QueHuongOnline.vn

Về trang chủ


Tin liên quan

Những bản tin khác