Pháp luật & Đời sống

Không thích quốc tịch Mỹ, tôi muốn đổi cho con sang quốc tịch Việt Nam

31.12.2015 14:31 2053

Vợ chồng tôi hiện đang là Việt kiều sinh sống tại Mỹ. Nay tôi muốn mang con trai về Việt Nam ở hẳn, nhưng con tôi lại sinh ra ở Mỹ, có quốc tịch Mỹ. Vậy con tôi có được trở về Việt Nam sống cùng tôi không? Tôi có thể đổi sang quốc tịch Việt Nam cho cháu không? Xin cảm ơn luật sư.
Không thích quốc tịch Mỹ, tôi muốn đổi cho con sang quốc tịch Việt Nam
Đang mang quốc tịch Mỹ, con tôi có thể đổi lại quốc tịch Việt Nam? (Ảnh minh họa)
 
Con bạn có quốc tịch Mỹ hiện nay về Việt Nam định cư thì có thể được nhập thêm quốc tịch Việt Nam nếu thỏa mãn các điều kiện quy định tại điều 19 Luật quốc tịch 2008, sửa đổi 2014 quy định về điều kiện nhập quốc tịch Việt Nam như sau:
 
Điều 19. Điều kiện được nhập quốc tịch Việt Nam
 
1. Công dân nước ngoài và người không quốc tịch đang thường trú ở Việt Nam có đơn xin nhập quốc tịch Việt Nam thì có thể được nhập quốc tịch Việt Nam, nếu có đủ các điều kiện sau đây:
 
a) Có năng lực hành vi dân sự đầy đủ theo quy định của pháp luật Việt Nam;
 
b) Tuân thủ Hiến pháp và pháp luật Việt Nam; tôn trọng truyền thống, phong tục, tập quán của dân tộc Việt Nam;
 
c) Biết tiếng Việt đủ để hoà nhập vào cộng đồng Việt Nam;
 
d) Đã thường trú ở Việt Nam từ 5 năm trở lên tính đến thời điểm xin nhập quốc tịch Việt Nam;
 
đ) Có khả năng bảo đảm cuộc sống tại Việt Nam.
 
2. Người xin nhập quốc tịch Việt Nam có thể được nhập quốc tịch Việt Nam mà không phải có các điều kiện quy định tại các điểm c, d và đ khoản 1 Điều này, nếu thuộc một trong những trường hợp sau đây:
 
a) Là vợ, chồng, cha đẻ, mẹ đẻ hoặc con đẻ của công dân Việt Nam;
 
b) Có công lao đặc biệt đóng góp cho sự nghiệp xây dựng và bảo vệ Tổ quốc Việt Nam;
 
c) Có lợi cho Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.
 
3. Người nhập quốc tịch Việt Nam thì phải thôi quốc tịch nước ngoài, trừ những người quy định tại khoản 2 Điều này, trong trường hợp đặc biệt, nếu được Chủ tịch nước cho phép.
 
4. Người xin nhập quốc tịch Việt Nam phải có tên gọi Việt Nam. Tên gọi này do người xin nhập quốc tịch Việt Nam lựa chọn và được ghi rõ trong Quyết định cho nhập quốc tịch Việt Nam.
 
5. Người xin nhập quốc tịch Việt Nam không được nhập quốc tịch Việt Nam, nếu việc đó làm phương hại đến lợi ích quốc gia của Việt Nam.
 
6. Chính phủ quy định cụ thể các điều kiện được nhập quốc tịch Việt Nam.”
 
Tuy nhiên, theo quy định tại khoản 3 Điều 19 Luật Quốc tịch Việt Nam thì: "Người nhập quốc tịch Việt Nam thì phải thôi quốc tịch nước ngoài, trừ những người quy định tại khoản 2 Điều này, trong trường hợp đặc biệt, nếu được Chủ tịch nước cho phép"; trừ trường hợp theo khoản 3 điều 19 Luật Quốc tịch, con bạn là con đẻ của công dân Việt Nam nên có thể làm thủ tục xin nhập quốc tịch Việt Nam. Trường hợp này, bạn làm thủ tục xin nhập quốc tịch Việt Nam cho cháu tại cơ quan nhà nước có thẩm quyền.
 
Tư vấn bởi Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội.

Nguồn : vietnamnet.vn

Về trang chủ

Viết Bình Luận

 
Trước khi gửi ý kiến, xin vui lòng đọc các quy tắc diễn đàn Thời Báo.de

Thời Báo kính mời các CTV, bạn đọc gửi tin và ảnh về các hoạt động cộng đồng người Việt tại châu Âu về địa chỉ [email protected] . BBT sẽ đăng sớm nhất để kiều bào cùng được biết .
Trân trọng, BBT Thời Báo.de .


Tin liên quan

Những bản tin khác